-
+

ใครมาเวบนี้ขอให้รวย

ถ้าสังคมไทย เป็นแบบนี้ จะดีไหม

amplerichza

• Administrator
  • Newbie
ถ้าสังคมไทย เป็นแบบนี้ จะดีแค่ไหน

1 การใช้ความรุนแรง
หากมีหลักฐานชัดเจน เช่น คลิปวิดีโอ ... ใครเปิดก่อน ตามจับยัดคุกทันที 6 เดือน

1.1 หากเป็นนักเรียนนักเลง ก็จะต้องดรอปการเรียน เช่น ก่อเหตุเทอม1 ก็ดรอป 2เทอม ไปรอเรียน เทอม1 ปีหน้ากับรุ่นน้อง
1.2 ข้าราชการ คนทำงาน ... ติดคุก 6 เดือนนี่ต้องตกงานกันเลยนะครับ
1.3 หากคนที่มีประวัติเปิดก่อน ... แล้วมีเหตุ เปิดก่อน อีกเป็นครั้งที่ 2 ก็คูณ 2 (คุก12เดือน) ... ครั้ง 3 ก็คูณ 3 (คุก18เดือน)
ส่วนทางคดีหากศาลตัดสินแล้วมีคุกอีก ก็นับคุกต่อ ... ไม่ใช่เอา 6เดือนไปลบออกนะครับ

รับรองว่า คดี ทะเลาะวิวาท ทำร้ายร่ายกาย จะลดลงอย่างมีนัยสำคัญแน่นอน
เพราะ มันจะด่ากันจนเหนื่อยไปเอง เวลาเจอกันก็ด่ากันอีก หลังๆมาจะมีฝ่ายนึงขี้เกียจด่า จากนั้น อีกฝ่ายก็จะเลิกด่าไปเอง 555+

2 โทษต้องเท่ากับข้อหา ฆ่า, ร่วมกันฆ่า รวมไปถึง โดยเจตนา, ไตร่ตรอง
- ในส่วนของการ ทำร้ายร่างกาย ที่ส่วน ใบหน้า, หัว, รวมไปถึงอวัยวะภายใน แตก, ฉีกขาด ... แม้ว่า ผู้เสียหาย รอดตายมาได้ ... ผู้ก่อเหตุ กลุ่มผู้ก่อเหตุ ต้องได้รับโทษเท่ากับข้อหา ฆ่าโดยเจตนา, ร่วมกันฆ่าโดยเจตนา ... หากมีการวางแผน หรือนำอาวุธติดตัวมาด้วย โทษก็ต้องเท่ากับข้อหา ฆ่าโดยไตร่ตรอง

เพราะหลายเคสที่รอดมาได้ มีทั้งนอนเป็นผัก, นอนติดเตียง, นั่งวิลแชร์, พิการ, คือ ร่างกายไม่เป็นปกติ เสียเวลาเสียโอกาสในชีวิต

แบบนี้ ก็ทำให้ ความรุนแรง ลดลงได้อีก

3 การรับน้อง
3.1 ก่อนปิดเทอม สถานศึกษาต้องแจ้งกับ นร. นศ. ... หากใครรับน้อง จะถูกให้ออก ... และแจ้งไปยังผู้ปกครอง หลายสถานศึกษามีกลุ่มไลน์ผู้ปกครอง และ แจ้งทางช่องทางของโรงเรียน เช่น เฟสบุ๊ก
3.2 ในวันที่ นร.ใหม่ นศ.ใหม่ มา วันมอบตัว และ วันปฐมนิเทศ ... สถานศึกษาต้องขึ้นป้ายว่า ไม่มีการรับน้อง เพื่อให้ ผู้ปกครองและนร.ใหม่ ได้รับทราบ ... พร้อมช่องทางแจ้งสถานศึกษา หากพบว่าลูกหลานของตนถูกรุ่นพี่เรียกไปรับน้อง

3.3 หากจะยืดหยุ่นให้มีการรับน้อง ... รุ่นพี่ต้องส่งรายชื่อรุ่นพี่, จุดรับน้องในสถานศึกษา, วัน เวลา(กลางวัน) เวลาจัดงานไม่ควรเกิน3ชม. และรูปแบบกิจกรรมที่สร้างสรรค์ เช่น บายศรีสู่ขวัญ ... และหาครูอาจารย์ที่สะดวกไปอยู่ในเหตุการณ์รับน้อง ... แล้วไปขออนุญาตสถานศึกษา

แค่นี้ ปัญหาการรับน้องโหด ก็จะน้อยลง

4 ในส่วนของ ศึกสถาบัน
- กระทรวงศึกษามีคำสั่งให้ทุกสถานศึกษาไปเลยว่า ใครก่อเหตุศึกสถาบัน ... ให้ออกอย่างเดียว แค่นี้ก็จบแล้ว
แต่ปัญหานี้ พวกนักการเมือง นายก รมต สส. ไม่กล้าทำ และให้เหตุผลห่วยๆ เอ้ย เท่ๆว่า อย่าผลักเด็กออกจากระบบการศึกษา

ให้ออก ... พอปีการศึกษาหน้า ก็ไปสมัครเรียนใหม่ได้ นะครับ หากเด็กมันมีสำนึกที่จะใฝ่ดี
หากไม่ให้ออก ... มันจะซ้ำรอยอย่างที่มีให้เห็นบ่อยๆ ... รุ่นพี่เรียนไม่จบ แต่มานับรุ่นแล้วรับน้อง, บ้างก็เป็นหัวโจกเสี้ยมให้รุ่นน้องเกลียดสถาบันอื่น แล้วก็พากันไปก่อเหตุ

การให้ออก ... ทำให้ ผู้ปกครอง กำชับลูกหลานตัวเองมากขึ้น ปัญหา ศึกสถาบัน ก็จะลดลง

5 กม.เด็กและเยาวชน
ต้องคุ้มครองเหยื่อที่เป็นเด็กและเยาวชน ... ไม่ใช่คุ้มครองเด็กเาวชนที่ ก่อเหตุ ครับ

6 แบ็ก
ใครออกตัวแทนคนก่อเหตุ กลุ่มคนก่อเหตุ มันไม่ต่างจากการติดสินบน ต้องเอามันมารับโทษติดคุกทันที 1ปี ... คุก1ปี ถ้าเป็นข้าราชการก็ต้องตกงาน แบ็กพวกนี้ยศใหญ่ ก็จะไม่กล้าออกตัวแทน บิ๊กบางคนยิ่งใกล้เกษียณ ก็จะไม่ยุ่ง

ส่วนแบ็กที่เป็นเอกชนเจ้าของกิจการ หากติดคุก1ปี ถามจริง...มีคนที่ซื่อสัตย์และไว้ใจได้จริงๆเหรอ ... เรื่องเงินทอง มันไม่เข้าใครออกใครนะ มรดกเือดก็มีให้เห็น ... กล้าออกตัวแทนคนก่อเหตุจริงๆเหรอ

7 กัญชา
กัญชาสำหรับผม มีแค่ 2ห้าม
1 ห้ามสายควัน ... สายควันมีความผิดเท่ากับยาเสพติดประเภท2
2 ห้ามมิกซ์ หรือ หากพบว่าเจอสารเสพติดอื่นด้วย ความผิดต้อง x2
3 อายุผู้ซื้อเหมือนบุหรี่, แอลกอฮอล์ ... มีความผิดทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย

8 ใบกระท่อม
1 ให้เคี้ยวใบได้
2 ห้ามซื้อ,ขาย,แจก เครื่องดื่มน้ำกระท่อม ... มีความผิดเท่ากับยาเสพติดประเภท....
3 อายุผู้ซื้อเหมือนบุหรี่, แอลกอฮอล์ ... มีความผิดทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย

amplerichza

• Newbie
ในส่วนของคนปกติ ... ควรพึงระวัง อย่าไปก่อเหตุครับ เพราะ
(และสอนลูกสอนหลานอย่าไปก่อเหตุครับ)

1 หากก่อเหตุแล้วถูกตร.ตามจับได้ ... ก็ต้องใช้เงินในการประกันตัว ... หากไม่รวยจริง ครอบครัวก็ต้องมาลำบาก

2 หากจ้างทนาย ก็เสียเงิน ... แพ้คดีขึ้นมา ทนายไม่ได้มาติดคุกกับเรานะครับ ... บางคนอาจเคยเห็น เคยเจอ ทนายบางคน ชนะแน่ๆๆ ก็เพราะอยากให้เราจ้าง ล้อหมุนทีไรเราก็เสียเงินทุกที แค่เขียนเอกสารเราก็เสียเงิน ... ชนะก็ดีไปครับ แพ้คดีมาทนายก็หมดหน้าที่แล้ว ไม่ได้มาติดคุกกับเรา(อาญา) และ/หรือ เสีเงินกับเรา(แพ่ง) เมื่อแพ้คดีนะครับ

3 พึงระลึกไว้เสมอว่า ตร.ดีๆมีเยอะ แต่ปชช.โชคร้ายเจอแต่ตร.แย่ๆ  ;08 ... ดังนั้น เรา ลูกหลานเรา ไม่ควรเอาตัวเองเข้าไปเสี่ยงในที่อโคจร หรือไม่ควรออกจากบ้านกลางค่ำกลางคืน  เพราะในกรณีที่เราเป็น ผู้เสียหาย ผู้บาดเจ็บ หรือแม้แต่สูญเสีย ... หลายคนแจ้งความ โชคไม่ดีเจอตร.แย่ๆ คดีก็ไม่คืบนะครับ ... แต่ในโชคไม่ดีก็ยังมีโชคดี ร้องสื่อ แล้วคดีจะรวดเร็ว

amplerichza

• Newbie
แต่ในส่วนของโลกความจริง
1 ฟ้องอาญา ร่วมกันทำร้ายร่างกายให้สาหัส
2 ฟ้องแพ่ง เรียกค่ารักษา ค่าสินไหมทดแทน
กว่าจะขึ้นศาล กว่าจะติดคุก ยังไม่นับหนีคดี หรือมาคุกคามข่มขู่ครอบครัวเหยื่อ
รวมไปถึง บางตัวบางกลุ่มใหญ่คับบ้านคับเมือง หรือมีแบ็กดี คอยเคลียร์ให้ และเคลียร์คดีให้

ดังนั้น กม.ต้องแรงครับ ไม่งั้นจะมีให้เห็นว่า คนจำพวกนี้ จึงก่อเหตุซ้ำซาก เพราะมันไม่กลัวกม.

เคสนี้ หลักฐานเป็นคลิปชัดเจน
โลกคู่ขนาน ... หากเป็นอย่างที่ผมต้องการ
1 ตร.ตามจับ 3 คนนี้มายัดคุก 6เดือนทันที
2 ดำเนินคดี และโทษของกม.ร่วมกันทำร้ายร่างกายสาหัส มีโทษเท่ากับ ร่วมกันฆ่าโดยเจตนา
ถ้าได้แบบนี้ ... อาชญากรรมแบบนี้ จะลดลงอย่างแน่นอน